Khi vợ sinh con, chồng được hưởng chế độ thai sản như thế nào ?

chế độ con ốm mẹ được nghỉ làm

Chào nhà tư vấn, vợ tôi vừa sinh em bé được 2 tuần, hiện tại vợ tôi không tham gia bảo hiểm. còn bản thân tôi đóng bảo hiểm đến nay được 6 năm, không biết tôi có được hưởng chế độ gì không, và nếu được thì thủ tục như thế nào, mong được sự giúp đỡ.

Chào anh, sau khi tiếp nhận câu hỏi, chúng tôi xin giải đáp thắc mắc của anh như sau:

  1. Điều kiện hưởng chế độ thai sản đối với lao động nam:

Theo điểm e Khoản 1 Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội 2014, lao động nam được hưởng chế độ thai sản nếu có đủ 02 điều kiện sau:

– Đang tham gia đóng bảo hiểm xã hội (BHXH).

– Có vợ sinh con

Như vậy, đối với lao động nam, chỉ cần đang tham gia BHXH (không tính là đóng bao lâu) và có vợ sinh con thì sẽ được hưởng chế độ thai sản.

Với điều kiện trên anh hoàn toàn đủ điều kiện để hưởng chế độ thai sản.

2. Thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản:

– Theo Khoản 2, 4, 6 Điều 34 Luật Bảo hiểm xã hội, lao động nam đang đóng BHXH có vợ sinh con thì trong vòng 30 ngày đầu kể từ ngày vợ sinh được nghỉ hưởng chế độ thai sản như sau:

+ 05 ngày làm việc nếu vợ sinh thường;

+ 07 ngày làm việc khi vợ sinh con phải phẫu thuật, sinh con dưới 32 tuần tuổi;

+ 10 ngày làm việc trong trường hợp vợ sinh đôi, từ sinh ba trở lên thì cứ thêm mỗi con được nghỉ thêm 03 ngày làm việc;

+ 14 ngày làm việc trong trường hợp vợ sinh đôi trở lên mà phải phẫu thuật.

– Ngoài ra, trong một số trường hợp đặc biệt, lao động nam được nghỉ với thời gian dài hơn, cụ thể gồm:

+ Trường hợp chỉ có mẹ tham gia BHXH hoặc cả cha và mẹ đều tham gia BHXH mà mẹ chết sau khi sinh con thì cha được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản đối với thời gian còn lại của người mẹ. Nếu mẹ tham gia BHXH nhưng không đủ điều kiện hưởng và mẹ chết sau sinh thì cha được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản cho đến khi con đủ 06 tháng tuổi.

+ Trường hợp cha tham gia BHXH mà không nghỉ việc khi vợ chết sau sinh thì ngoài tiền lương còn được hưởng chế độ thai sản đối với thời gian còn lại của mẹ.

+ Trường hợp chỉ có cha tham gia BHXH mà mẹ chết sau khi sinh con hoặc gặp rủi ro sau khi sinh mà không còn đủ sức khỏe để chăm sóc con theo xác nhận của cơ sở khám, chữa bệnh có thẩm quyền thì cha được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản cho đến khi con đủ 06 tháng tuổi.

Anh dựa vào tình trạng vợ hiện tại để biết được mức nghỉ cho mình nhé.

(3) Mức hưởng chế độ thai sản:

Theo Khoản 1 Điều 39 Luật Bảo hiểm xã hội thì mức hưởng chế độ thai sản dành cho lao động nam được tính như sau:

Mức hưởng = 100% X  (Mbqtl :  24)  X  Số ngày được nghỉ.

Trong đó:

– Mbqtl là mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH của 06 tháng trước khi nghỉ việc hưởng chế độ thai sản;

– Trường hợp NLĐ đóng BHXH chưa đủ 06 tháng thì mức hưởng chế độ thai sản là Mbqtl mức bình quân tiền lương tháng của các tháng đã đóng BHXH.

Căn cứ theo Điều 38 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 về trợ cấp một lần khi sinh con:

Đối với trường hợp của anh chỉ có cha tham gia bảo hiểm xã hội thì cha được trợ cấp một lần bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng sinh con cho mỗi con”.

Mức trợ cấp 1 lần = 2  x Lương cơ sở tháng. Chi tiết:

– Từ 01/07/2019, lương cơ sở là 1.490.000 đồng/tháng.

Tương đương mức trợ cấp là 2 x 1.490.000 đồng = 2.980.000 đồng

(4) Hồ sơ hưởng chế độ thai sản:

– Theo Điều 14 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH, lao động nam nghỉ việc khi vợ sinh con phải có đầy đủ các giấy tờ sau:

+ Bản sao giấy chứng sinh hoặc bản sao giấy khai sinh của con;

+ Giấy xác nhận của cơ sở y tế trường hợp sinh con phải phẫu thuật, sinh con dưới 32 tuần tuổi.

–  NLĐ có trách nhiệm nộp hồ sơ cho NSDLĐ nhưng không quá 45 ngày kể từ ngày trở lại làm việc.

– Trường hợp NLĐ chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc hoặc thôi việc trước thời điểm sinh con, thời điểm nhận con thì nộp hồ sơ và xuất trình sổ BHXH cho cơ quan bảo hiểm xã hội nơi cư trú.

Hãy bình luận đầu tiên

Để lại một phản hồi

Thư điện tử của bạn sẽ không được hiện thị công khai.


*